Quy định về trồng, chăm sóc cây xanh đô thị

13/07/2019 , 04:06 Sáng
5 (100%) 2 votes

chăm sóc cây xanh đô thị được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau: Bảo vệ cây xanh đô thị được quy định như thế nào?

Quy định chung về trồng chăm sóc cây xanh tại các thành phố khu đô thị, chăm sóc cây xanh đô thị được quy định như thế nào? Việc trồng, chăm sóc cây xanh sử dụng công cộng trong đô thị đã được quy định cụ thể tại Điều 15 Nghị định 64/2010/NĐ-CP về quản lý cây xanh đô thị.

Theo đó, việc trồng, chăm sóc cây xanh sử dụng công cộng trong đô thị được quy định như sau:

 

1. Đối với cây xanh trên đường phố

a) Đối với cây xanh có bóng mát trồng trên đường phố phải đảm bảo các quy chuẩn kỹ thuật và khoảng cách cây trồng, chiều cao, đường kính cây;

b) Việc lựa chọn các hình thức bố trí cây xanh tại các khu đô thị biên hòa, loại cây trồng trên đường phố phải phù hợp với từng loại đường phố, đặc thù của mỗi đô thị và phải bảo đảm an toàn cho người và phương tiện tham gia giao thông.

c) Đối với các cây xanh được trồng dưới đường dây điện phải đảm bảo hành lang an toàn lưới điện theo quy định của pháp luật về điện lực;

d) Cây xanh đô thị Trên các tuyến đường phố đô thị cây bóng mát phải được đánh số cây để lập hồ sơ quản lý cây và định kỳ kiểm tra theo quy trình kỹ thuật quy định;

đ) Trồng cây xanh không che khuất biển báo hiệu đường bộ và đèn tín hiệu giao thông.

2. Đối với cây xanh trong công viên – vườn hoa, quảng trường và các khu vực công cộng khác của đô thị.

a) Cây xanh trồng trong công viên, vườn hoa, quảng trường, ven hồ nước, hai bên bờ sông và các khu vực công cộng khác của đô thị phải tuân thủ quy hoạch chi tiết cây xanh, công viên – vườn hoa hoặc quy hoạch chi tiết đô thị được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

b) Việc trồng, chăm sóc, bảo vệ dịch chuyển, chặt hạ cây xanh phải tuân thủ các quy định tại Điều 11, Điều 13 và Điều 14 của Nghị định này.

3. Cây xanh sử dụng công cộng đô thị phải được đầu tư phát triển theo kế hoạch hàng năm của đô thị.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc trồng, chăm sóc cây xanh sử dụng công cộng trong đô thị. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 64/2010/NĐ-CP.

Trân trọng!

Ý kiến của bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Hỗ trợ online Facebook